Chỉ định:
Doliprane chứa paracetamol.Doliprane được dùng để điều trị đau và/hoặc trị sốt, bao gồm đau đầu, các triệu chứng giống cúm, nhức rang, đau mỏi ê ẩm, đau lúc hành kinh.
Chống chỉ định:
Không nên dùng Doliprane:
- Nếu bị dị ứng với paracetamol hoặc với các thành phần khác trong viên thuốc.
- Người bệnh nhiều lần thiếu máu hoặc có bệnh tim, phổi, thận hoặc gan.
- Thiếu hụt men glucose-6-phosphate dehydrogenase.Nếu có điều gì nghi ngờ, cần hỏi ý kiến của bác sĩ hoặc dược sĩ.
Tương tác thuốc:
Hãy báo cho bác sĩ biết là bạn đang dùng Doliprane nếu bác sĩ đề nghị bạn xét nghiệm lượng acid uric trong máu.Cần phải chú ý đến khả năng gây hạ sốt nghiêm trọng ở người bệnh dùng đồng thời phenothiazin và liệu pháp hạ nhiệt.Thuốc chống co giật (gồm phenytoin, barbiturat, carbamazepin) gây cảm ứng enzym ở microsom thể gan, có thể làm tăng tính độc hại gan của paracetamol do tăng chuyển hoá thuốc thành những chất độc hại của gan.Để tránh sự tương tác giữa các thuốc khác nhau, bạn phải luôn luôn báo cho bác sĩ hoặc dược sĩ biết về mọi thứ thuốc mà bạn đang dùng.
Tác dụng ngoại y (phụ):
Doliprane có thể có tac dụng gây khó chịu ở những mức độ khác nhau trên một số bệnh nhân.
- Ít gặp rối loạn tiêu hoá: buồn nôn và nôn.
- Trong một số hiếm trường hợp, có thể nổi mẩn hoặc đỏ da hoặc xảy ra phản ứng dị ứng biểu hiện bởi triệu chứng đột nhiên sưng phù mặt và cổ hoặc khó ở với tụt huyết áp. Phải lập tức ngưng dùng thuốc và báo cho bác sĩ biết; và đừng bao giừo dùng thuốc chứa paracetamol lần nữa.
- Người mẫn cảm với salicylat hiếm mẫn cảm với paracetamol và những thuốc có liên quan.
- Hãn hữu có thể thấy những thay đổi kết quả xét nghiệm, cần kiểm tra công thức máu: số lượng thấp bất thường của một vài loại bạch cầu hoặc tế bào máu như tiểu cầu, có thể biểu hiện bằng chảy máu cam hoặc chảy máu nướu răng. Nếu xẩy ra, cần hỏi ý kiến bác sĩ.Đừng ngần ngại hỏi ý kiến của bác sĩ hoặc dược sĩ và nếu để ý thấy có các tác dụng không mong muốn và gây khó chịu không được nêu trong hướng dẫn này, hãy báo cho bác sĩ hoặc dược sĩ biết.
Chú ý đề phòng:
Nếu đau kéo dài hơn 5 ngày hoặc sốt kéo dài hơn 3 ngày, hoặc nếu thuốc không có hiệu quả thoả đáng hoặc xảy ra bất kỳ triệu chứng nào khác, đùng tiếp tục điều trị mà không hỏi ý kiến bác sĩ.Nếu bạn có bệnh gan hoặc bệnh thận nặng, nên hỏi ý kiến bác sĩ trước khi dùng paracetamol.Phải dùng paracetamol thận trọng ở người bệnh có thiếu máu từ trước, vì chứng xanh tím có thể không biểu lộ rõ, mặc dù có những nồng độ cao nguy hiểm của methemoglobin trong máu.Uống nhiều rược có thể gây tăng độc tính với gan của paracetamol; nên tránh hoặc hạn chế uống rượu.Nếu có điều gì nghi ngờ, nên hỏi ý kiến của bác sĩ hoặc dược sĩ.
Liều lượng:
Dạng bào chế này chỉ dùng cho người lớn và trẻ em cân nặng từ 27kg trở lên (tức khoảng 8 tuổi).
- Ở trẻ em: Liều dùng ở trẻ em tuỳ thuộc vào cân nặng của trẻ; tuổi chỉ đế tham khảo. Nếu không biết rõ cân nặng của trẻ, bạn phải cân trẻ để có thể dùng liều thích hợp nhất.• Paracetamol có nhiều dạng hàm lượng khác nhau, điều đó gi có thể điều chỉnh điều trị cho phù hợp với cân nặng của trẻ.• Liều paracetamol được khuyên dùng hàng ngày vào khoảng 60mg/kg/ngày chia ra 4 đến 6 lần uống, tức là khoảng 15 mg/kg mỗi 6 giờ hoặc 10 mg/kg mỗi 4 giờ.Liều thường dùng là:• Trẻ cân nặng từ 27 đến 40kg (khoảng 8 đến 13 tuổi): liều dùng mỗi lần là 1 viên 500mg, nếu cần có thể lặp lại cách nhau không dưới 6 giờ, không được quá 4 viên mỗi ngày.• Trẻ cân nặng từ 41 đến 50 kg (khoảng 12 đến 15 tuổi): liều dùng mỗi lần là 1 viên 500mg, nấu cần có thể lặp lại cách nhau không dưới 4 giờ, không được quá 6 viên mỗi ngày.
- Người lớn và trẻ em cân nặng trên 50kg (khoảng 15 tuổi trở lên): liều thường dùng là uống một lần từ 1 đến 2 viên 500mg (tuỳ theo mức độ đau), nếu cần có thể lặp lại cách nhau không dưới 4 giờ.Thông thường, không cần dùng hơn 3g paracetamol, tức là 6 viên, mỗi ngày. Tuy nhiên, trên bệnh nhân đau nhiều hơn, và theo ý kiến của bác sĩ, tổngl iều có thể tăng lên đến 4g/ngày, tức là 8 viên mỗi ngày.
- Liều paracetamol cao hơn 3g/ngày cần có ý kiến của bác sĩ.
- Không bao giờ được dùng 4g paracetamol mỗi ngày (tính tất cả các thuốc chứa paracetamol).
- Luôn luôn uống các liều thuốc cách nhau ít nhất là 4 giờ.
- Trên bệnh nhân có bệnh thận nặng (suy thận nặng), phải uống thuốc cách nhau 8 giờ, và tổng liều không được quá 6 viên (3g) mỗi ngày.
Bảo quản:
+ "Lưu ý những sản phẩm đăng trên website thuộc loại thực phẩm chức năng: những sản phẩm này không phải là thuốc và không có tác dụng thay thế thuốc chữa bệnh"
+ Dùng thuốc theo chỉ định của Bác sĩ
+ Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng